Toggle menu
24.2K
670
183
158.8K
HausaDictionary.com | Hausa English Translations
Toggle preferences menu
Toggle personal menu
Not logged in
Your IP address will be publicly visible if you make any edits.

hausaradio1

From HausaDictionary.com | Hausa English Translations

HausaRadio.net's News Headlines Project using Anchor, Otter.ai, etc.

See also voa60
# Full Audio and Transcription
1

VOA Hausa Shirin Safe 0500 UTC (30:00) na 2017-8-31 [1], 2m 6s.

  1. Hosts: Ibrahim Ka-Almasih Garba, Ladan Ibrahim Ayawa.
  2. 1.1 Watanni bakwai da gwamnatin shugaba Trump ta fara aiki. <> 7 months of Trump administration.
  3. 1.2 Manufofin gwamnatin nasa game da harkokin ƙasashen waje sun fara bayyana. <> His foreign affair policies are starting to take shape.
  4. 1.3 A jiya Laraba ne, shugaba Donald Trump da sakataren tsaronsa, suka bada ra'ayin mabambanta akan yadda Amurka za ta tunƙari shirye-shiryen makami mai linzami da na nuclear na ƙasar Koriya ta Arewa. <> National security and the North Korean nuclear threat.
  5. 2.1 Yanzu dai ana iya cewa mahaukaciyar guguwan nan biye da ambaliyan ruwa, ta yi sauƙi domin ko ta bar gab'an teku amma dai har yanzu tana da hatsari <> Hurricane Harvey starting to weaken/pass.
  6. 3.1 A yayin da ake haramar Babbar Sallah gobe, hukumomi sun fara d'aukar matakan ganin komai ya tafi daidai. Jami'an [ unintelligible ] da sojojin 'yan sanda da kuma jami'an hukumar tsaron farin kaya ta Civil Defense, inda ma suke kara da manyan tituna domin tabbatar da doka da oda. <> Eid preparations by organizations like Yan sanda and civil defense.
  7. 4.1 A yayin da a jihar Texas ta Amurka ake fama da bala'in ambaliyar ruwa da iska, wani ƙwararre a Nijeriya ya gargad'i ƙasashe masu tasowa.
  8. 5.1 Sannan sabon jakadan Nijeriya a Amurka, Muhammad Hassan, ya yi tsokaci kan ibar Nijeriya a idon duniya.
  9. 6.1 Kamar kowace ranar Alhamis, Grace Alheri Abdu na tafe da shirin Domin Iyali.
2

VOA Hausa Shirin Hantsi 0700 UTC na 2017-8-31 [2], 1m 12s.

  1. Hosts: Ibrahim Ka-Almasih Garba, Ladan Ibrahim Ayawa.
  2. 1.1 Cigaban hirar Aliyu Mustaphan Sokoto tare da sabon jakadan Nijeriya a Amurka Muhammad Hassan.
  3. 2.1 Kamar kowace ranar Alhamis, Usman Kabara na tafe da shirin sa na Nakasa ba Kasawa ba [3].
  4. 3.1 Relnuwalullah Muktar Abbas na tafe da sharhin jaridun k'asar Ghana.
  5. 4.1 Ra'ayoyin masu saurare.
3

BBC Hausa Shirin Hantsi 2019-2-4 (Mon Feb 4th) [4], 1m 12s.

  1. Hosts: Badriya Tijjani Kalarawi
  2. Sashen Hausa na BBC ku ka kama akan mita ashirin da ɗaya da ashirin da biyar da kuma mita talatin da ɗaya. Ko kuma a shafin mu na internet a BBCHausa.com da kuma manhajar TuneIn a BBC Hausa. Masu sauraro, Badriya Tijjani Kalarawi ke muku sallama a cikin shirin mu na hantsi.
4

DW Hausa Shirin safe 07.02.2019

A cikin shirin za a sha labaran duniya da kuma rahotanni kan zaben Najeriya da rikicin kasar Kamaru na 'yan aware da ke kara kamari. [5]

  1. Hosts: Ramatu Garba Baba
  2. Nigeria Elections 2019: Za mu duba yanda/yadda 'yan takara ke cigaba da bayyana hanyoyin da za su bi don ɓullowa mahimmam buƙatun al'ummar ƙasa. Ga kadan daga ra'ayoyin jama'an ƙasa kan abinda ya fi ci musu tuwo a ƙwarya[6]:
    1. Abubuwan da suka dawo yanzu tsakanin Zamfara da wani gefe na Katsina da gefe na Sokoto, shine yake wahalar da mu a Nigeria.
    2. Inda za'a shigo da fita Nigeria. <> Regarding Nigeria immigration / emigration.
  3. Cameroon: A Kamaru ma, matsalar tsaro ake fuskanta don kuwa rikici a tsakanin gwamnati da ɓangaren 'yan aware masu amfani da turancin Ingilishi ne ke ƙara ta'azzara.
5

BBC Hausa Shirin Rana 10am EST - BBC Hausa Thu Feb 7 [7]

  1. Hosts: Sulaiman Ibrahim Katsina
  2. Jiragen yaƙin Faransa sun kai sabbin hare-hare a Cadi (Chad) akan abinda suka ce. Wani ayari ne na 'yan bindiga ɗauke da manyan makamai. Wataƙila da [unintelligible] hamɓarar da gwamnatin Cadi.
  3. Tarayar Turai ta ce masu sanya idanunta kan zaɓukan Najeriya za su je ƙasar, dukkuwa, da barazanar da gwamnan jihar Kaduna ya yi akan zuwan su.
    Ko ƙanƙani ba shi da nufin ya nemi a jima wani ko a hallaka wani ko ɗan Najeriya ko ɗan ƙasar waje dangane da harkar zaɓe. Magana ce yake yi da ta shafi kare kishin ƙasa da mutincin ƙasar sa ta Nigeria. --wakilin gwamnatin tarayya Garba Shehu
  4. Sojan Zimbabwe sun ce sun kammala aikin da suka yi na samar da kwanciyar hankali da bin doka a ƙasar.
  5. Za mu ji wani mataki da gwamnatin Amurka ta ɗauka akan Kamaru.
6

Pars Hausa Sunday, Feb 10th 2019 [8] [9]

  1. Hosts: Aminu Abdu
  2. Niger: The Minister of State for the Interior Mohamed Bazoum ya jagoranci wata tawaga da ta haɗa da 'yan majalisu da manyan jami'an ƙasar zuwa garin Adze* na cikin gwadomar Abalak da ke jihar Tahoua domin tattaunawa da al'ummar yankin kan abinda ya shafi harkokin tsaro da zaman lafiya na yankin.
  3. Nigeria: Rahotanni sun tabbatar da cewa wata gobara ta rutsa da wasu 'yan gudun hijira a sansanin Munguno, Borno. Za'a ji ra'ayin masana dangane da wannan lamari.
  4. Nigerians living in Cote D'voire: 'Yan Nijar da ke rayuwa a ƙasar Cote D'voire sun koka kan yadda suke samun matsala da katin ɗan ƙasa. Ganin cewa muhukuntan na Niger sun ƙi sabunta katin da ta yi daidai da zamani. Lamarin da ya sanya suke fuskantar matsala na gudanar da mu'amalarsu a ƙasar ta Cote D'voire.
  5. Morocco: Hukumomi a ƙasar Morocco sun sanar da janyewar ƙasar daga cikin gurundunar ƙawancen Saudiya a ƙasar Yemen tare da kiran jakadan ƙasar daga birnin Riyadh. Ko me hakan ya ke nufi, za mu ji ra'ayin masana.
  6. Shirin Ko Kun San da Tahir Amir Rajiyola*.
  7. Shiri na musamman (Special Report) dangane da zagayowar ranar nasarar juyin-juya halin Musulunci na Iran.
  8. Shiri na Matambayi Baya Ɓata da Muhammad Auwwal Bauchi.